Xem Nhiều 8/2022 # Thuế Môn Bài Đối Với Văn Phòng Đại Diện, Vp Giao Dịch # Top Trend | Theindochinaproject.com

Xem Nhiều 8/2022 # Thuế Môn Bài Đối Với Văn Phòng Đại Diện, Vp Giao Dịch # Top Trend

Xem 4,257

Cập nhật thông tin chi tiết về Thuế Môn Bài Đối Với Văn Phòng Đại Diện, Vp Giao Dịch mới nhất ngày 10/08/2022 trên website Theindochinaproject.com. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 4,257 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Văn Phòng Đại Diện Có Được Kinh Doanh Không ?
  • Nhiệm Vụ, Quyền Hạn Của Phòng Đăng Ký Kinh Doanh Thuộc Sở Kế Hoạch Và Đầu Tư
  • Văn Phòng Đăng Ký Đất Đai Có Chức Năng, Nhiệm Vụ, Quyền Hạn Gì?
  • Phòng Đăng Ký Kinh Doanh Có Chức Năng, Nhiệm Vụ Gì?
  • Vị Trí, Chức Năng Và Nhiệm Vụ, Quyền Hạn Của Văn Phòng Đăng Ký Đất Đai
  • Căn cứ các quy định trên, Bộ Tài chính trả lời để Văn phòng đại diện Tập đoàn Livzon Pharmaceutical Group Inc (Trung Quốc) biết./.

    Kính gửi: Văn phòng đại diện Tập đoàn Livzon Pharmaceutical Group Inc (Trung Quốc)

    trường hợp nếu Tập đoàn Livzon Pharmaceutical Inc (Trung Quốc) thành lập Văn phòng đại diện tại Hà Nội, thì VPĐD không phải nộp thuế GTGT, thuế TNDN, lệ phí môn bài tại Việt Nam Văn phòng đại diện (VPĐD) có chức năng liên lạc, tìm hiểu thị trường, xúc tiến thúc đẩy cơ hội đầu tư kinh doanh tại Việt Nam trong lĩnh vực sản xuất và kinh doanh dược phẩm, thực phẩm, không tiến hành hoạt động sản xuất, kinh doanh tại Việt Nam

    (Đ/c: Số 22, Ngõ 5, Đường Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội)

    Trả lời vướng mắc của Văn phòng đại diện Tập đoàn Livzon Pharmaceutical Group Inc (Trung Quốc) về nghĩa vụ thuế đối với văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam nêu trên Cổng thông tin điện tử Chính phủ, theo các dữ liệu mà đơn vị cung cấp, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

    Tại Điều 4 Luật thuế Giá trị gia tăng số 13/2008/QH12 ngày 03/06/2008 quy định:

    “Điều 4. Người nộp thuế

    Người nộp thuế giá trị gia tăng là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là cơ sở kinh doanh) và tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là người nhập khẩu).”

    Tại khoản 1 Điều 2 Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 ngày 03/06/2008 quy định:

    “Điều 2. Người nộp thuế

    1. Người nộp thuế thu nhập doanh nghiệp là tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập chịu thuế theo quy định của Luật này”

    Tại khoản 6 Điều 2 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 04/10/2016 của Chính phủ quy định về lệ phí môn bài quy định:

    “Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định này, bao gồm:

    6. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này (nếu có).”

    Tại khoản 1a, 6 Điều 24 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân (TNCN) quy định:

    “Điều 24. Đăng ký thuế

    1. Đối tượng phải đăng ký thuế

    Theo quy định tại Điều 27 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP thì đối tượng phải đăng ký thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

    a) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập bao gồm:

    a.6) Các Ban quản lý dự án, Văn phòng đại diện của các tổ chức nước ngoài.”

    Tại Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC quy định về trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN của tổ chức trả các khoản thu nhập chịu thuế trước khi trả thu nhập.

    Tại khoản 2c Điều 5 Thông tư số 95/2016/TT-BTC ngày 28/06/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đăng ký thuế quy định về cấp mã số thuế trong một số trường hợp cụ thể:

    “c) Cấp mã số thuế cho doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, cá nhân có trách nhiệm khấu trừ, nộp thuế thay cho nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài; tổ chức, cá nhân được cơ quan thuế ủy nhiệm thu; tổ chức nộp thay cho cá nhân hợp đồng, hợp tác kinh doanh (sau đây gọi tắt là mã số thuế nộp thay)”.

    . Tuy nhiên, VPĐD phải thực hiện đăng ký thuế để được cấp Mã số thuế nộp thay theo quy định. VPĐD sử dụng mã số thuế nộp thay để khấu trừ, nộp thay thuế TNCN cho cá nhân làm việc tại VPĐD hoặc khấu trừ, nộp thuế thay cho nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài (nếu có).

    --- Bài cũ hơn ---

  • Anh/chị Cho Em Hỏi Văn Phòng Đại Diện Của Em Khác Tỉnh Thì Có Chức Năng Kinh Doanh Không Ạ? Nếu Không Phát Sinh Thu Chi?
  • Văn Phòng Đại Diện Là Gì?【Khái Niệm, Chức Năng & Quy Định】
  • Tìm Hiểu Văn Phòng Đại Diện: Chức Năng Và Thủ Tục?
  • Văn Phòng Đại Diện Có Được Kinh Doanh Không.
  • Văn Phòng Đại Diện Có Được Kinh Doanh Không?
  • Bạn đang xem bài viết Thuế Môn Bài Đối Với Văn Phòng Đại Diện, Vp Giao Dịch trên website Theindochinaproject.com. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100